งานบริหารงานวิจัย บริการวิชาการและวิเทศสัมพันธ์ คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จัดโครงการภายใต้ความร่วมมือและการแลกเปลี่ยนระหว่างมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ประเทศไทย และสถาบันการธนาคาร ธนาคารแห่งสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อส่งเสริมความร่วมมือทางวิชาการด้านการบริการวิชาการ การพัฒนาหลักสูตรและการพัฒนาบุคลากรร่วมกัน โดยได้รับเกียรติจาก Mr. Savanhdouangchit Sengdeuan, The Deputy Director General of Banking Institute สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาวเป็นผู้กล่าวเปิดงานการจัดโครงการฝึกอบรมในหัวข้อ “Credit Scoring and Credit Rating System Development for the Course Content” ในวันพุธที่ 28 กันยายน 2565 ทาง Zoom Meeting โดยมีอาจารย์ ดร.ดนัย ลิขิตรัตน์เจริญ อาจารย์ประจำภาควิชาการเงิน คณะบริหารธุรกิจ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่เป็นวิทยากร
![](https://www.cmubs.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/1664417268991-1024x607.jpg)
![](https://www.cmubs.cmu.ac.th/wp-content/uploads/2022/09/1664417551715-1024x572.jpg)
โดยมีผู้เข้าร่วมอบรม 61 คน จากหน่วยงานและสถาบันต่าง ๆ ของสาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว เช่น สถาบันการธนาคาร, ธนาคารกรุงไทย, ธนาคารพาณิชย์ระหว่างประเทศ, เซนต์แบงค์, บริษัทการค้าปิโตรเลียมลาว, ธนาคารนโยบาย, ธนาคารส่งเสริมการเกษตร, ฝ่ายบริหารสถาบันการเงิน, ธนาคารพาณิชย์ต่างประเทศของมวลชนลาว และฝ่ายบริการธนาคาร